6 એરબેગ્સ સાથે 5-સ્ટાર સુરક્ષા, આ ₹6.25 લાખની કાર ફરીથી નંબર વન કાર બની; ₹33 કિમીનું માઇલેજ

છેલ્લા કેટલાક મહિનાઓથી ભારતમાં સેડાન સેગમેન્ટ ખૂબ નબળું માનવામાં આવી રહ્યું છે. આનું મુખ્ય કારણ આ સેગમેન્ટમાં મોડેલોનું વેચાણ ઓછું છે. તેમ છતાં, આ સેગમેન્ટના…

છેલ્લા કેટલાક મહિનાઓથી ભારતમાં સેડાન સેગમેન્ટ ખૂબ નબળું માનવામાં આવી રહ્યું છે. આનું મુખ્ય કારણ આ સેગમેન્ટમાં મોડેલોનું વેચાણ ઓછું છે. તેમ છતાં, આ સેગમેન્ટના કેટલાક મોડેલો ઘણી લોકપ્રિય કાર પર પ્રભુત્વ ધરાવે છે. વધુમાં, તેઓ દેશમાં સૌથી વધુ વેચાતી કારની યાદીમાં પણ ટોચ પર છે. આવું જ એક નામ મારુતિ ડિઝાયર છે. આ સેડાન ઘણા મહિનાઓથી સેગમેન્ટ અને દેશમાં નંબર વન કાર રહી છે. અન્ય મોડેલો તેની માંગનો સામનો કરી શકતા નથી. તેની ઓછી કિંમત, મજબૂત માઇલેજ અને 5-સ્ટાર સલામતી સાથે, આ સેડાન ભારતીય ગ્રાહકોના દિલ જીતી ચૂક્યું છે. ચાલો આ સેગમેન્ટના ટોચના મોડેલો પર એક નજર કરીએ.

મનપસંદ મોડેલ્સ પર મર્યાદિત સમય માટે શાનદાર ડીલ્સ

ટોચની સેડાન મોડેલ મુજબ એપ્રિલ 2026 વેચાણ
નંબર મોડેલ એપ્રિલ 2026 એપ્રિલ 2025 વાર્ષિક ધોરણે વૃદ્ધિ %
1 મારુતિ ડિઝાયર 23,580 16,996 38.70%
2 હ્યુન્ડાઇ ઓરા 4,587 4,224 8.60%
3 હોન્ડા અમેઝ 2,856 2,019 41.50%
4 ફોક્સવેગન વર્ચસ 1,162 1,605 -27.60%
5 ટાટા ટિગોર 962 1,296 -25.80%
6 હ્યુન્ડાઇ વર્ના 865 1,005 -13.90%
7 સ્કોડા સ્લેવિયા 830 1,048 -20.80%
8 ટોયોટા કેમરી 199 208 -4.30%
9 હોન્ડા સિટી ૧૭૭ ૪૦૬ -૫૬.૪૦%
કુલ ૩૫,૨૧૮ ૨૮,૮૦૭ ૨૨.૩૦%

મોડેલ મુજબ સેડાનનું વેચાણ: મારુતિ ડિઝાયરનું વેચાણ એપ્રિલ ૨૦૨૬માં ૨૩,૫૮૦ યુનિટ હતું, જે એપ્રિલ ૨૦૨૫માં ૧૬,૯૯૬ યુનિટ હતું, જે વાર્ષિક ૩૮.૭૦% વૃદ્ધિ દર્શાવે છે. હ્યુન્ડાઇ ઓરાએ એપ્રિલ ૨૦૨૬માં ૪,૫૮૭ યુનિટ વેચ્યા, જે એપ્રિલ ૨૦૨૫માં ૪,૨૨૪ યુનિટ હતું, જે વાર્ષિક ૮.૬૦% વૃદ્ધિ દર્શાવે છે. હોન્ડા અમેઝે એપ્રિલ ૨૦૨૬માં ૨,૮૫૬ યુનિટ વેચ્યા, જે એપ્રિલ ૨૦૨૫માં ૨,૦૧૯ યુનિટ હતું, જે વાર્ષિક ૪૧.૫૦% વૃદ્ધિ દર્શાવે છે.

એપ્રિલ 2026 માં ફોક્સવેગન વર્ચસે 1,162 યુનિટ વેચ્યા, જે એપ્રિલ 2025 માં 1,605 યુનિટ હતા, જેના પરિણામે વાર્ષિક ધોરણે 27.60% ઘટાડો થયો. એપ્રિલ 2026 માં ટાટા ટિગોરે 962 યુનિટ વેચ્યા, જે એપ્રિલ 2025 માં 1,296 યુનિટ હતા, જેના પરિણામે વાર્ષિક ધોરણે 25.80% ઘટાડો થયો. એપ્રિલ 2026 માં હ્યુન્ડાઇ વર્નાએ 865 યુનિટ વેચ્યા, જે એપ્રિલ 2025 માં 1,005 યુનિટ હતા, જેના પરિણામે વાર્ષિક ધોરણે 13.90% ઘટાડો થયો.

એપ્રિલ 2026 માં સ્કોડા સ્લેવિયાએ 830 યુનિટ વેચ્યા, જે એપ્રિલ 2025 માં 1,048 યુનિટ હતા, જેના પરિણામે વાર્ષિક ધોરણે 20.80% ઘટાડો થયો. ટોયોટા કેમરીએ એપ્રિલ 2026 માં 199 યુનિટ વેચ્યા, જે એપ્રિલ 2025 માં 208 યુનિટ હતા, જે વાર્ષિક ધોરણે 4.30% ઘટાડો દર્શાવે છે. હોન્ડા સિટીએ એપ્રિલ 2026 માં 177 યુનિટ વેચ્યા, જે એપ્રિલ 2025 માં 406 યુનિટ હતા, જે વાર્ષિક ધોરણે 56.40% ઘટાડો દર્શાવે છે. આનો અર્થ એ થાય કે એપ્રિલ 2026 માં કુલ 35,218 યુનિટ વેચાયા, જે એપ્રિલ 2025 માં 28,807 યુનિટ વેચાયા હતા, જે 22.30% નો વધારો દર્શાવે છે.

મારુતિ ડિઝાયરની વિશેષતાઓ અને વિશિષ્ટતાઓ
ડિઝાયર તેના આક્રમક ફ્રન્ટ બમ્પર, આડા DRL સાથે સ્ટાઇલિશ LED હેડલાઇટ્સ, બહુવિધ આડા સ્લેટ્સ સાથે પહોળી ગ્રિલ અને ફરીથી ડિઝાઇન કરેલા ફોગ લેમ્પ હાઉસિંગ સાથે અલગ પડે છે. તેની ખભાની લાઇન હવે વધુ અગ્રણી છે. અન્ય સુવિધાઓમાં શાર્ક ફિન એન્ટેના, બુટ લિડ સ્પોઇલર અને ક્રોમ સ્ટ્રીપ દ્વારા જોડાયેલ Y-આકારની LED ટેલલાઇટ્સનો સમાવેશ થાય છે. તે LXi, VXi, ZXi અને ZXi Plus વેરિઅન્ટમાં ખરીદી શકાય છે. ડિઝાયરમાં 1.2-લિટર થ્રી-સિલિન્ડર નેચરલી એસ્પિરેટેડ પેટ્રોલ એન્જિન છે. આ યુનિટ 80bhp ની મહત્તમ શક્તિ અને 112Nm નો પીક ટોર્ક જનરેટ કરે છે અને 5-સ્પીડ મેન્યુઅલ અથવા AMT ટ્રાન્સમિશન સાથે જોડાયેલ છે. તેના CNG વેરિઅન્ટનું માઇલેજ 33.73 કિમી/કિલો છે.